ลิ้งค์เชื่อมต่อ

รายชื่อภาพยนตร์และนักแสดงผู้ได้รับรางวัลออสการ์สาขาต่างๆประจำปี 2015


Director Alejandro Inarritu accepts the Oscar for best picture for his film "Birdman or (The Unexpected Virture of Ignorance)"during the 87th Academy Awards in Hollywood, California February 22, 2015.

Director Alejandro Inarritu accepts the Oscar for best picture for his film "Birdman or (The Unexpected Virture of Ignorance)"during the 87th Academy Awards in Hollywood, California February 22, 2015.

"Birdman" คว้า 4 รางวัลใหญ่ 'ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม' 'ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม' 'บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม' และ 'กำกับภาพยอดเยี่ยม'

"Birdman" คว้า 4 รางวัลใหญ่ 'ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม' 'ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม' จาก Alejandro Inarritu 'บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม' และ 'กำกับภาพยอดเยี่ยม'

"The Grand Budapest Hotel" ได้ 4 รางวัลจากที่เข้าชิง 9 รางวัล คือ 'ดนตรีีประกอบยอดเยี่ยม' 'ออกแบบการผลิตยอดเยี่ยม' 'เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม' และ 'แต่งหน้าทำผมยอดเยี่ยม'

"Still Alice" ได้หนึ่งรางวัล คือสาขาดารานำหญิงยอดเยี่ยมจาก Julianne Moore

"Boyhood" ได้หนึ่งรางวัล คือสาขาดาราสมทบหญิงยอดเยี่ยมจาก Patricia Arquette

"The Theory of Everything" ได้หนึ่งรางวัล คือสาขาดารานำชายยอดเยี่ยมจาก Eddie Redmayne

"Whiplash" ได้ 3 รางวัล คือสาขาดาราสมทบชายยอดเยี่ยมจาก J.K Simmons ตัดต่อภาพยอดเยี่ยม และกำกับเสียงยอดเยี่ยม

"The Imitation Game" ได้หนึ่งรางวัล คือสาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

"American Sniper" ได้หนึ่งรางวัล คือสาขาตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

"Big Hero 6" ได้หนึ่งรางวัล คือสาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

"Ida" ได้หนึ่งรางวัล คือสาขาภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

รายชื่อภาพยนตร์และนักแสดงผู้ได้รับรางวัลออสการ์สาขาต่างๆประจำปี ค.ศ 2015​

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

"American Sniper"

"Birdman" (*WINNER)

"Boyhood"

"The Grand Budapest Hotel"

"The Imitation Game"

"Selma"

"The Theory of Everything"

"Whiplash"

สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

Wes Anderson, "The Grand Budapest Hotel"

Alejandro González Iñárritu, "Birdman" (*WINNER)

Richard Linklater, "Boyhood"

Bennett Miller, "Foxcatcher"

Morten Tyldum, "The Imitation Game"

สาขาดารานำหญิงยอดเยี่ยม

Marion Cotillard, "Two Days, One Night"

Felicity Jones, "The Theory of Everything"

Julianne Moore, "Still Alice" (*WINNER)

Rosamund Pike, "Gone Girl"

Reese Witherspoon, "Wild"

สาขาดารานำชายยอดเยี่ยม

Steve Carell, "Foxcatcher"

Bradley Cooper, "American Sniper"

Benedict Cumberbatch, "The Imitation Game"

Michael Keaton, "Birdman"

Eddie Redmayne, "The Theory of Everything" (*WINNER)

สาขาดาราสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Patricia Arquette, "Boyhood" (*WINNER)

Laura Dern, "Wild"

Keira Knightley, "The Imitation Game"

Emma Stone, "Birdman"

Meryl Streep, "Into the Woods"

สาขาดาราสมทบชายยอดเยี่ยม

Robert Duvall, "The Judge"

Ethan Hawke, "Boyhood"

Edward Norton, "Birdman"

Mark Ruffalo, "Foxcatcher"

J.K. Simmons, "Whiplash" (*WINNER)

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

Paul Thomas Anderson, "Inherent Vice"

Damien Chazelle, "Whiplash"

Jason Hall, "American Sniper"

Anthony McCarten, "The Theory of Everything"

Graham Moore, "The Imitation Game" (*WINNER)

สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

Wes Anderson and Hugo Guinness, "The Grand Budapest Hotel"

Dan Futterman and E. Max Frye, "Foxcatcher"

Dan Gilroy, "Nightcrawler"

Alejandro González Iñárritu, Nicolás Giacobone, Alexander Dinelaris and Armando Bo, "Birdman" (*WINNER)

Richard Linklater, "Boyhood"

สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

"Leviathan"

"Ida" (*WINNER)

"Tangerines"

"Timbuktu"

"Wild Tales"

สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

"CITIZENFOUR" (*WINNER)

"Finding Vivian Maier"

"Last Days in Vietnam"

"The Salt in the Earth"

"Virunga"

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

"Big Hero 6" (*WINNER)

"The Boxtrolls"

"How to Train Your Dragon 2"

"Song of the Sea"

"The Tale of The Princess Kaguya"

สาขาตัดต่อภาพยอดเยี่ยม

"American Sniper"

"Boyhood"

"The Grand Budapest Hotel"

"The Imitation Game"

"Whiplash" (*WINNER)

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

"Everything Is Awesome" from "The Lego Movie"

"Glory" from "Selma" (*WINNER)

"Grateful" from "Beyond the Lights"

"I'm Not Gonna Miss You" from "Glen Campbell...I'll Be Me"

"Lost Stars" from "Begin Again"

สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

Alexandre Desplat, "The Grand Budapest Hotel" (*WINNER)

Alexandre Desplat, "The Imitation Game"

Johann Johannsson, "The Theory of Everything"

Gary Yershon, "Mr. Turner"

Hans Zimmer, "Interstellar"

สาขากำกับภาพยอดเยี่ยม

Roger Deakins, "Unbroken"

Emmanuel Lubezki, "Birdman" (*WINNER)

Dick Pope, "Mr. Turner"

Robert Yeoman, "The Grand Budapest Hotel"

Lukasz Zal and Ryszard Lenczewski, "Ida"

สาขาการแต่งกายยอดเยี่ยม

"The Grand Budapest Hotel" (*WINNER)

"Inherent Vice"

"Into the Woods"

"Maleficent"

"Mr. Turner"

สาขาแต่งหน้าทำผมยอดเยี่ยม

"Foxcatcher"

"The Grand Budapest Hotel" (*WINNER)

"Guardians of the Galaxy"

สาขาออกแบบการผลิตยอดเยี่ยม

"The Grand Budapest Hotel" (*WINNER)

"The Imitation Game"

"Interstellar"

"Into the Woods"

"Mr. Turner"

สาขาตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

"American Sniper" (*WINNER)

"Birdman"

"The Hobbit: The Battle of the Five Armies"

"Interstellar"

"Unbroken"

สาขากำกับเสียงยอดเยี่ยม

"American Sniper"

"Birdman"

"Interstellar"

"Unbroken"

"Whiplash" (*WINNER)

สาขาเทคนิคยอดเยี่ยม

Captain America:

"Dawn of the Planet of the Apes"

"Guardians of the Galaxy"

"Interstellar" (*WINNER)

"X-Men: Days of Future Past"

สาขาภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม

"Aya"

"Boogaloo and Graham"

"Butter Lamp"

"Parvaneh"

"The Phone Call" (*WINNER)

สาขาภาพยนตร์สั้นแนวแอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

"The Bigger Picture"

"The Dam Keeper"

"Feast" (*WINNER)

"Me and My Moulton"

"A Single Life"

สาขาภาพยนตร์สั้นแนวสารคดียอดเยี่ยม

"Crisis Hotline: Veterans Press 1" (*WINNER)

"Joanna"

"Our Curse"

"The Reaper"

"White Earth"

ข้อมูลจาก CNN

เกี่ยวข้อง

XS
SM
MD
LG